photo  , 640x480 pixel , 35,913 bytes.
รหัสสินค้า : 132
ชื่อสินค้า : กุ้งแห้งปันรัก
ราคาหน้าร้าน1,200.00บาท

    ท่านสามารถสั่งซื้อสินค้าได้ทางโทรศัพท์ XXX-XXX-XXXX

    กุ้งแห้งปันรัก

    คุณสมบัติ / รายละเอียดสินค้า

    ว่าด้วยกุ้งแห้งอาหารปันรัก

    กุ้งแห้งของโครงการทำจากกุ้งสดคุณภาพดี ราคากุ้งสดกิโลละ 80 บาท ค่ะ ใช้กุ้งสด 10 กิโลกรัม ได้กุ้งแห้ง 1 กิโลกรัม ต้นทุนเริ่มที่ 800 บาท ค่ะ ... วิธีนี้จะทำให้ได้กุ้งแห้งสะอาด ปลอดภัย
    สีสวย  กลิ่นหอม  รสชาติดี ตามธรรมชาติ (หากเก็บนานสีจะจางไปตามธรรมชาติเช่นกัน)

    ... นอกจากนั้นทางเราชักชวนชาวประมงฝึกคิดคำนวณค่าแรง ในการทำงานด้วยค่ะ เพื่อให้พี่น้องชาวประมงมีรายได้ที่สมเหตุสมผล แตกต่างจากที่ผ่านมา (ซึ่งเดิมเขาไม่เคยคิดเรื่องนี้และไม่เคยคำนวณว่า หลังจากขายไปแล้วได้กำไรไหม)

    ... ซึ่งเป็นขั้นตอนตั้งแต่นำกุ้งสดมาล้าง เลือกเศษใบไม้หรืออื่นๆ ที่ติดมาจากวิธีการจับกุ้งด้วยไซตู้ นำมาต้ม  ตาก อบด้วยเตาถ่าน

    แล้วใช้เนื้ออวนห่อหุ้ม  ก่อนจะฟาดเพื่อกะเทาะเปลือก ครั้งที่ 1 จากนั้นตากอีกครั้งหนึ่ง ฟาดเพื่อกะเทาะเปลือกออก  ครั้งที่ 2 และ คัดเลือกเอาผง หรือหัวกุ้งที่ปะปนอยู่ออก จึงได้กุ้งแห้งดังกล่าว ... แต่ "ไม่สามารถทำครั้งละมากๆ ได้" เพราะต้องทำอย่างละเอียดในแต่ละขั้นตอน แล้วจัดการ บรรจุหีบห่อ ส่งจาก ปากพะยูน พัทลุง (ทะเลสาบสงขลา) มายังหาดใหญ่

    (โดยมีการบวกกำไรเพื่อเอารายได้เข้าแพปลาชุมชนด้วย ซึ่งสิ้นปีจะนำกำไรมาปันผลให้สมาชิก
    และตัดส่วนหนึ่งไปเป็นกองทุนฟื้นฟูทะเลสาบสงขลาค่ะ)

    เมื่อมาถึงหาดใหญ่ โครงการอาหารปันรักก็นำมาจำหน่ายให้สมาชิกค่ะ ….. ราคากุ้งแห้งในท้องตลาดทั่วไปมีหลายราคาค่ะ ทั้งที่ราคาต่ำและราคาใกล้เคียงโครงการฯ

    ต้นทุนเขาอาจต่ำเนื่องจากวัตถุดิ และวิธีการ ที่แตกต่างจากโครงการฯ ... เช่น หากใช้กุ้งที่ได้จากอวนลาก เป็นกุ้งคุณภาพต่ำกิโลกรัมละไม่กี่บาท เมื่อทำออกมาแล้วอาจได้กุ้งแห้งสีคล้ำ บ้างก็วางขายเลย

    หรือเมื่อสีไม่สวยไม่มีใครต้องการซื้อ เท่าที่ทราบก็ต้องใส่สีให้สดกว่าเดิม และการทำครั้งละมากๆ อย่างสินค้าในตลาดทั่วไป

    ต้นทุนคงที่หลายอย่างก็ถูกเฉลี่ยไปกับของที่
    “มีปริมาณหน่วยในการทำแต่ละครั้งมากกว่า” เมื่อนำมาเฉลี่ยต่อหน่วย ต้นทุนก็จะต่ำกว่า สินค้าที่ทำทีละนิดอย่างเรานะคะ

    เพราะฉะนั้นเมื่อวัตถุดิบแพงกว่า แต่ไม่ต้องใส่สี ไม่ต้องใส่สารเคมีใดๆ ไม่ต้องกังวลกับรา
    เพราะผู้ผลิตไม่ต้องเก็บไว้นาน เป็นงานประณีตกว่า ต้นทุนต่อหน่วยก็จะสูงค่ะ จึงขายขีดละ 130 บาท

    ถ้าซื้อเป็นกิโลเลยก็ 1200 บาทต่อกิโลกรัม ตามที่ได้แจ้งไว้ค่ะ

    ขอบคุณมากค่ะ ยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูลและความคิดเห็นค่ะ

    โครงการอาหารปันรัก หรือหากต้องการสอบถามเพิ่มเติม ด้วยการโทร. ก็ได้นะคะ ที่แก๊ส 081-608-2229 ค่ะ

    Relate topics